Chậm chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế sẽ bị phạt. Vậy theo quy định thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế là bao lâu?

>>> Gợi ý: Cách kiểm tra sổ đỏ giả đơn giản bằng mắt thường, chính xác 100%.

1. Thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế

Căn cứ vào những quy định liên quan, có thể xác định thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế như sau:

– Hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế: Ngay sau khi lập hóa đơn, doanh nghiệp phải gửi hóa đơn lên cơ quan thuế để cấp mã.

– Hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế:

  • Đối với trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ đặc thù: Nộp cùng thời hạn nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hoặc theo quý
  • Đối với trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ thông thường: Chậm nhất là trong cùng ngày gửi cho người mua

Cụ thể,

– Đối với hóa đơn có mã của cơ quan thuế:

Theo khoản 1 Điều 17 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh lập hóa đơn bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, ký số và gửi hóa đơn để cơ quan thuế cấp mã.

Hệ thống cấp mã hóa đơn của Tổng cục Thuế sẽ tự động thực hiện cấp mã hóa đơn và gửi trả kết quả cấp mã hóa đơn cho người gửi nếu hóa đơn đảm bảo:

– Đầy đủ nội dung về hóa đơn điện tử theo Điều 10 Nghị định này.

– Đúng định dạng về hóa đơn điện tử theo Điều 12 Nghị định này.

– Đúng thông tin đăng ký theo Điều 15 Nghị định này.

>>> Xem thêm: Thủ tục làm sổ đỏ nhận thừa kế nhà đất không có di chúc 2023 

– Không thuộc trường hợp ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế theo khoản 1 Điều 16 Nghị định này.

Theo đó, với hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế thì người bán phải chuyển ngay dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế sau khi lập để xin cấp mã và gửi cho người mua.

– Đối với hóa đơn không có mã của cơ quan thuế:

Phương thức và thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế thực hiện theo khoản 3 Điều 22 Nghị định 123 như sau:

Xem thêm:  Công chứng văn bản thừa kế di sản

Trường hợp 1: Chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử theo Bảng tổng hợp dữ liệu hóa đơn điện tử áp dụng với các trường hợp đặc thù:

  • Cung cấp dịch vụ thuộc lĩnh vực: bưu chính viễn thông, bảo hiểm, tài chính ngân hàng, vận tải hàng không, chứng khoán.
  • Bán hàng hóa là điện, nước sạch nếu có thông tin về mã khách hàng hoặc mã số thuế của khách hàng.

Thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử theo Bảng tổng hợp dữ liệu hóa đơn:

  • Cùng với thời hạn gửi Tờ khai thuế GTGT (Chậm nhất là ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế đối với trường hợp khai và nộp theo tháng; Chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng đầu của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế đối với trường hợp khai và nộp theo quý).

Trường hợp 2: Chuyển đầy đủ nội dung hóa đơn áp dụng với trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ không thuộc trường hợp 1.

Thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử không có mã đã lập đến cơ quan thuế đối với trường hợp này: Chậm nhất là trong cùng ngày gửi cho người mua (theo khoản 1 Điều 6 Thông tư số 78/2021/TT-BTC).Lưu ý: 

Việc gửi dữ liệu hóa đơn điện tử sau khi có thông báo Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế gặp lỗi kỹ thuật sẽ không bị xác định là hành vi chậm gửi dữ liệu hóa đơn điện tử (khoản 4 Điều 20 Nghị định 123).

1. Thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế

2. Mức phạt chậm chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế

Theo Nghị định 125/2020/NĐ-CP mức xử phạt cho hành vi vi phạm quy định về chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử như sau:

>>> Xem thêm: Phí công chứng hợp đồng cho thuê nhà chung cư bên mua hay bên bán phải nộp?

Số ngày quá hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuếMức phạtCăn cứ
Từ 01 – 05 ngày làm việc02 – 05 triệu đồngKhoản 1 Điều 30
Từ 06 – 10 ngày làm việc05 – 08 triệu đồngĐiểm a khoản 2 Điều 30
Quá thời hạn từ 11 ngày làm việc trở lên10 – 20 triệu đồngĐiểm a khoản 3 Điều 30

Cũng xin nói thêm, hệ thống cấp mã của Tổng cục Thuế sẽ tự động cấp mã khi đảm bảo đúng – đầy đủ nội dung thông tin theo quy định nên không phải cứ được cơ quan thuế cấp mã là sẽ không bị xử phạt về hành vi chậm chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế đối với trường hợp ngày lập và ngày gửi hóa đơn đề nghị cấp mã khác nhau.

Xem thêm:  Công chứng di chúc, lưu giữ, bảo quản di chúc

Nếu người bán đã ký số trên hóa đơn nhưng chưa gửi cho người mua thì hóa đơn được coi là chưa hợp pháp (chưa đầy đủ dữ liệu), khi gửi hóa đơn lên cơ quan thuế để cấp mã muộn thì vẫn có thể bị xử phạt về hành vi chậm chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế.

Do đó, người nộp thuế cần chú ý thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế để tránh bị phạt.

Trên đây là quy định về thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế, ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>>05 lưu ý khi kí hợp đồng thuê nhà trọ mà người lao động cần biết để tránh bị lừa

>>> Xem thêm: Dịch thuật lấy ngay hồ sơ xin visa của người nước ngoài ở đâu?

>>> Công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế trọn gói

>>> Danh sách địa chỉ Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 và chủ nhật

>>> Khi nào phải đóng thuế đất ở chung cư?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *